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MIAKA MIWILI YA 
UONGOZI MAHIRI
MHE. DKT. SAMIA
SULUHU HASSAN

Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania
Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki 
na Hakishiriki yaliyofanyika mwaka 
2022, yameanzisha utaratibu wa 
Kampuni za kukusanya na kugawa 
mirabaha ya Wasanii na 
Waandishi zitakazoendeshwa 
na wabunifu (Collective 
Management Organization) 
na Ofisi ya Hakilimili kuwa 
inasimamia kampuni hizo.
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NENO LA AFISA MTENDAJI MKUU 
NA MSIMAMIZI WA HAKIMILIKI

Napenda kutoa shukrani na pongezi kwa Rais wa 
Jamhuri ya Muungano Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan kwa namna ya kipekee kwa mambo 
mengi aliyoyafanya kwa Ofisi ya Hakimiliki Tanza-
nia (COSOTA) katika kipindi hiki cha miaka miwili 
pamoja na  tasnia ya hakimiliki. Mabadiliko ya 
Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 1999 
yamefanyika mwaka 2022 na kuanzisha chanzo 
kipya cha makusanyo ya mirabaha (Blank Tape 
Levy) na kuanzisha Kampuni za Wasanii na Waan-
dishi kwa ajili ya kukusanya na kugawa Mirabaha. 
Hivyo COSOTA kubaki na jukumu la kutoa elimu, 
Kupambana na Uharamia, Usuluhishi wa Migogoro 
ya hakimiliki pamoja na kusimamia makampuni ya 
Wasanii na Waandishi. 

Haya ni mambo ambayo yanakwenda kuongeza 
chachu katika tasnia ya hakimiliki kitaifa na 
kimataifa,Katika kipindi cha miaka miwili ya Rais 

wa JMT Dkt. Samia tumefanikiwa kutekeleza 
mambo mbalimbali kutokana kuwezeshwa kibaje-
ti.

Ninatoa shukrani za dhati kwa viongozi wote wa 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo kwa 
kuwezesha COSOTA kufanya mambo mbalimbali 
tangu ilipohamia katika Wizara hii mwaka 2020. 
Kwa kufanikisha maboresho mbalimbali ya kuim-
arisha usimamizi wa hakimiliki nchini  ikiwemo 
uundwaji wa Kamati ya kuratibu ukusanyaji wa 
maoni ya namna bora ya kusimamia hakimiliki 
nchini uliofanywa na aliyekuwa Waziri wa Utama-
duni Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchenger-
wa (Mb) Julai, 2022 na Kamati hiyo kuongozwa na 
Mwenyekiti wake Bw. Victor Tesha ambapo wali-
fanya kazi ya kuzunguka kanda sita nchini kuku-
sanya maoni na kuwasilisha taarifa hiyo   mwezi 
Agosti, 2022.

Niwazi kuwa teknolojia inakuwa kwa kasi na 
bunifu nyingi zinaibuka.  Hivyo kuimarika kwa 
misingi mizuri ya kisheria katika tasnia hii, kuta-
saidia kutengeneza mazingira mazuri ya kunufaika 
zaidi kwa wabunifu, kuimarisha ulinzi wa kazi za 
wabunifu na kuongeza pato la taifa.

Ikumbukwe kuwa masuala ya usimamizi wa haki-
miliki ni  la kitaifa na kimataifa na kwa mujibu wa 
maridhiano ya mikataba ya kimataifa ya  Berne 
Convention for the Protection of Literary and artis-
tic works 1886  na Agreement on Trade Related 
Aspect of Intellectual Property Rights TRIPS Agree-
ment 1995  kila nchi ina wajibu wa kulinda kazi za 
wabunifu wa nchi wanachama ambao kazi zao 
zinatumika katika nchi yake mfano Tanzania 
inawajibu wa kulinda kazi za wabunifu wa 
Marekani, Nigeria nk  zinazotumika nchini dhidi ya 
uharamia pamoja na kukusanya mirabaha ya 
matumizi ya kazi hizo.

Doreen A. Sinare
Afisa Mtendaji Mkuu 
na Msimamizi wa 
Hakimiliki
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MIAKA MIWILI YA RAIS DKT. SAMIA

TAHARIRI

Katika kipindi cha Miaka miwili ya uongozi wa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. Samia 
Suluhu Hassan, Ofisi ya Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) ina mengi ya kujivunia ambayo amey-
afanya, na hili lilionekana mapema katika hotuba 
yake ya kwanza Bungeni alipolihutubia Bunge 
Jijini Dodoma baada ya kuapishwa kwake.

Ambapo alisisitiza kuwa anakwenda kusimamia 
utekelezaji wa Ilani ya Chama cha Mapinduzi 
2020/2025 (CCM). Moja ya mambo anayosisitiza 
kusimamia vyema katika Sekta ya Sanaa ni kuhaki-
kisha Wasanii wananufaika zaidi na kazi zao, kwa 
sababu katika eneo hilo wengi ni vijana ambao 
ndiyo nguvu kazi ya taifa.

Kauli hiyo ameitekeleza kwa vitendo kwa kufanya 
mambo mbalimbali yaliyoleta chachu ya usimamizi 
bora wa masuala ya halimiliki nchini kwa kuipatia 
COSOTA bajeti kwa ajili ya utekelezaji wa majuku-
mu yake. 

Kipindi hiki cha miaka miwili ya Rais wa JMT Dkt. 
Samia, kimeimarisha dira ya usimamizi wa hakimi-
liki nchini.  Kwani kwa nyakati tofauti tofauti kion-
gozi huyu amekuwa akitoa matamko ya maelekezo 
ya mambo ya kuboresha katika eneo la hakimiliki 

kwa lengo la kuhakikisha Wabunifu wananufaika 
zaidi na kazi zao.

Miongoni mwa maelekezo aliyoyatoa ni pamoja na 
Wizara ya Fedha na Mipango na Wizara ya Utama-
duni, Sanaa na Michezo kuanzisha chanzo cha uku-
sanyaji wa mirabaha kwa vibebeo ‘Blanktape Levy’, 
Kusisitiza Vyombo vya Habari na maeneo mengine 
ya biashara kulipa Leseni (mirabaha) ya Matumizi 
ya kazi za wabunifu kama Muziki na Filamu.

Halikadhalika kusimamia utekelezaji wa uboresha-
ji wa mazingira ya biashara nchini (Blue Print for 
Regulatory Reforms to Improve the Business Envi-
ronment) kwa kufanya marekebisho ya Sheria ya 
Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 1999 yaliyofa-
nyika 2022 ambapo jukumu la kukusanya na 
kugawa mirabaha litafanywa na wabunifu 
wenyewe.

Katika uongozi wa miaka miwili ya Mheshimiwa 
Rais wa JMT Dkt. Samia Wasanii walipata mgao wa 
mirabaha uliozingatia misingi ya matakwa ya mgao 
wa mirabaha  kutokana na matumizi ya kazi. Mgao 
huo ulifanyika kwa kutumia kazi zilizotumika 
katika Vituo vya Redio ambavyo viliwasilisha taar-
ifa zake, na jumla ya Wasanii 1,123 walinufaika na 
mgao.
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MHE. WAZIRI BALOZI DKT. PINDI CHANA 
AIPONGEZA COSOTA
Na Anitha Jonas

Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mheshimiwa Balozi Dkt.Pindi 
Chana (Mb) ameipongeza Ofisi ya 
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) kwa 
utendaji na kwa maboresho mbalim-
bali ya kiutendaji katika mabadiliko ya 
sheria na uundwaji wa kanuni 
mbalimbali.

Mheshimiwa Waziri  Balozi Dkt.Cha-
na alitoa pongezi hizo Februari 21, 
2023 katika ziara ya kutembelea  Ofisi  
zilizo chini ya wizara yake mara 
baada ya kuapishwa kwa lengo la 
kufahamu majukumu taasisi.
"Bado mnajukumu kubwa la kuende-
lea kusimamia kazi za Wasanii na 
Waandishi katika aina zote za kazi ili 
wanufaike zaidi," alisema Mhe.Balozi 

Dkt.Chana. Pamoja na hayo 
Mheshimiwa Waziri  alitoa maelekezo 
kwa COSOTA kukaa pamoja na 
Baraza la Sanaa la Taifa  (BASATA) 
na Bodi ya Filamu Tanzania (TFB) 
kuona namna gani suala la makusan-
yo linaweza kuratibiwa kwa urahisi 
bila kuwa kero kwa wafanyabiashara 
na kuweza kuishauri Wizara ili kupun-
guza changamoto ya mdau mmoja 
kudaiwa na Ofisi tatu zenye kutumia 
kazi za Sanaa.

Vilevile alielekeza COSOTA kuendelea 
kutoa elimu ya hakimiliki wakati wa 
mchakato wa kuanzishwa kwa Kam-
puni za kukusanya na kugawa Mira-
baha na kukamilisha haraka kanuni 
za uanzishwaji wa kampuni za kuku-

sanya na kugawa mirabaha. Aidha, 
aliyekuwa Naibu Waziri wa Utamad-
uni, Sanaa na Michezo Mhe. Pauline 
Gekul (Mb) alisisitiza COSOTA kuen-
delea kufanya jitihada za kupatikana 
kwa mfumo wa ufuatiliaji wa 
matumizi ya kazi zinazolindwa na 
hakimiliki kama Muziki na Filamu ili 
kuboresha usimamizi. 

Halikadhalika nae Afisa Mtendaji 
Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki 
Doreen Anthony Sinare kwa niaba 
yake na kwa niaba menejimenti na 
watumishi wa COSOTA alimshukuru 
Mheshimiwa.Waziri Balozi Dkt.Pindi 
kwa kutembelea ofisi hiyo na kum-
hakikishia kuimarisha usimamizi wa 
hakimiliki na kutekeleza maagizo yote 
aliyotolewa. 



RAIS SAMIA ALETA MAGEUZI USIMAMIZI 
WA HAKIMILIKI NCHINI 
Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Awamu ya 
Sita Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
kipindi cha miaka miwili ya uongozi 
wake ameonesha kwa vitendo 
dhamira ya wazi ya kuleta mapinduzi 
katika usimamizi wa hakimiliki kwa 
kuwezesha Wabunifu kunufaika na 
kazi zao zinazotumika katika maeneo 
mbalimbali ya biashara nchini.

Katika kipindi cha zaidi ya Miaka 
ishirini tangu kuanzishwa kwa 
kilichokuwa Chama cha Hakimiliki 
Tanzania (COSOTA), hivi sasa ni Ofisi 
ya Hakimiliki Tanzania – COSOTA. 
Wasanii na Waandishi wanaojihusi-
sha na bunifu katika hakimiliki waliku-
wa na maombi mengi yaliyohitaji 

marekebisho ya Sheria na Kanuni ili 
waweze kupata vyanzo vingi vya 
kuweza kunufaika zaidi na matumizi 
ya kazi zao.

Mara baada ya kuapishwa kwa 
Mheshimiwa Rais wa JMT Dkt. Samia 
alipokuwa akilihutubia Bunge kwa 
mara ya kwanza Aprili 22, 2021 
alieleza mpango wa serikali wa 
kusimamia utekelezaji wa Ilani ya 
Uchaguzi ya mwaka 2020 - 2025, 
iliyolenga kuimarisha masuala ya 
usimamizi wa hakimiliki nchini. Serikali 
inafahamu kuwa vijana wengi wana-
fanya kazi zao katika Sanaa na lengo 
la serikali ni kuhakikisha Wasanii 
wananufaika na matumizi ya kazi 
zao.

Vilevile hotuba ya Mheshimiwa Rais 
wa Jamhuri ya Muungano wa Tanza-
nia Dkt. Samia Suluhu Hassan katika 
mkutano wake na Vijana wa Jiji la 
Mwanza Juni 15,2021, aliendelea 
kusisitiza usimamizi wa hakimiliki na 
kusaidia Wasanii kunufaika na kazi 
ambapo alieleza kutambua mchango 
wa vijana  katika kazi za Sanaa na 
kusisitiza watumiaji wote wa kazi 
walipe leseni za matumizi ya kazi hizo 
katika biashara. 

‘Sanaa na Utamaduni ni eneo jingine 
la ajira ambalo hivi karibuni limekuwa 
kwa kasi na linatoa ajira nyingi kwa 
vijana mbalimbali ikiwemo katika 
Muziki na Filamu. Serikali miongoni 
mwa hatua tulizochukua ni pamoja na 
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kuimarisha usimamizi wa hakimiliki za 
wasanii, nataka kuwaarifu vijana hivi 
kuanzia Disemba mwaka huu 2021 
wasanii wataanza kulipwa mirabaha 
yao kwa kazi zao zinazotumika katika 
Redio, Runinga na Mitandao ya 
kijamii,’alisema Mhe. Rais JMT Samia.

Kwa tamko hilo wadau ambao wali-
kuwa wakisumbua kulipia leseni za 
matumizi ya kazi za Sanaa walianza 
kulipa kwa maeneo kama baa, hoteli, 
kumbi za sherehe, kumbi za starehe 
na vyombo vya habari nk.

Naye Afisa Mtendaji Mkuu na Msima-
mizi wa Hakimiliki (COSOTA) Doreen 
Anthony Sinare alieleza kuwa ofisi 
hiyo katika kipindi cha miaka ya 
nyuma ilikuwa na changamoto nyingi 
ikiwemo uhaba wa rasilimali watu na 
rasilimali fedha za kuendesha ofisi na  
utekelezaji wa majukumu. 

‘Katika kipindi hiki cha miaka miwili ya 
Mheshimiwa Rais wa JMT Dkt. Samia 
COSOTA ilifanikiwa kupata fedha za 
Maendeleo ambazo zilisaidia kubore-
sha Mfumo wa Usajili na Utoaji leseni 
za Hakimiliki ambao unatumika kusa-
jili kazi za wabunifu na kutoa leseni za 
watumiaji wa kazi za ubunifu kama 
Muziki na Filamu, pamoja kuboresha 
masuala ya tehama na vitendea 
kazi,’alisema Doreen.

Akiendelea kuzungumza Doreen 
alisema mafanikio mengine katika 
kipindi cha miaka miwili ya uongozi 
wa Mhe. Rais Samia ni COSOTA 
kufanikiwa kufanya mgao wa mira-
baha mkubwa uliyozingatia suala la 
matumizi ya kazi za Muziki katika 
maeneo ya biashara ambapo 
COSOTA ilifanya mgao wa kiasi cha 
Tshs. 312,290,259 kwa wasanii 1,123 
uliyotokana na kazi 5,924. Vyanzo vya 
mgao huo ulitokana na vituo nane vya 
redio mbalimbali ikiwemo Redio za 
Kitaifa, Kijamii na Kidini  na mgao huo 
ulifanyika Januari 28, 2022.

COSOTA kwa kipindi hiki cha miaka 
miwili ya Rais Dkt. Samia ni moja ya 
Taasisi ambayo imefanikiwa kufanya 
mabadiliko makubwa Sheria ya Haki-
miliki na Hakishiriki ambayo yamei-
marisha utekelezaji wa usimamizi wa 
hakimiliki nchini, ambapo kumefan-
yika Maboresho katika Sheria ya 
Hakimiliki na Hakishiriki ya Mwaka 
1999 yaliyofanyika mwaka 2022 ya 
kuanzisha kampuni za kukusanya na 
kugawa mirabaha na kuondoa 
jukumu hilo kwa COSOTA.

 Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki ambayo yalipitishwa na 
bunge mwaka 2022,  kwa mujibu wa 
Marekebisho hayo watu wenye 
Ulemavu wa Macho na Uoni hafifu 

wataweza kuchapisha andiko lolote 
kuwa katika maandishi yanayofika 
kwa watu wenye  ulemavu wa macho 
na uoni hafifu pasipo kuhitajika ridhaa 
ya mmiliki. Kutokana na Tanzania 
kuridhia wa Kimataifa wa Marrakesh 
(Marrakesh Treaty to Facilitate Access 
to published works for persons who 
are blind, Visually Impaired otherwise 
Print Disabled).

Pia katika kipindi hicho kulifanyika 
mabadiliko ya Sheria ya  
Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 
2022 ya kubadilisha jina kutoka 
Chama cha Hakimiliki Tanzania 
(COSOTA) na kuwa Ofisi ya Hakimiliki 
Tanzania – COSOTA. 

Katika kuhakikisha wabunifu wanan-
ufaika zaidi na kazi zao mnamo 
mwaka 2022 Rais Samia alisisitiza 
kuanzishwa kwa tozo ya vibebeo 
‘blanktape levy’ kwa vifaa vinavyoin-
gizwa au kuzalishwa nchini ambavyo 
vinaweza kutumika kutengeneza, 
kubeba, kudurufu na kusambaza au 
kufanya uharamia wa kazi za ubunifu 
ili wabunifu waweze kunufaika.  
Katika Bunge la Bajeti la Mwaka 2022 
Waziri wa Fedha na Mipango Mhe. 
Mwigulu Nchemba alitangaza Maba-
diliko ya Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki ya 2022 kupitia Sheria ya 
Fedha Na. 5 ya mwaka 2022 na kuan-
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Wajumbe wa Kamati ya kukusanya maoni ya namna bora ya kusimamia hakimiliki nchini ikiwa katika picha ya pamoja na 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mheshimiwa Mohamed Mchengerwa (wanne kulia) na  Mwenyekiti wa Kamati 

hiyo Bw. Victor Tesha (watatu kushoto) pamoja na aliyekuwa Katibu Mkuu Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Dkt.Hassan Abbasi (wapili kushoto) mara baada ya kukabidhi ripoti ya maoni ya wadau wa tasnia ya hakimiliki waliyoku-

sanya kutoka Kanda tano nchini  katika halfa iliyofanyika Jijini Dar es Salaam Agosti 12,2022.



zishwa kwa tozo hiyo na Uanzishaji 
wa Kampuni za Wasanii na Waandi-
shi za kukusanya na kugawa miraba-
ha kwa kusimamiwa na Serikali.

‘Naagiza Wizara ya Fedha na Mipan-
go na Wizara ya Utamaduni, Sanaa 
na Michezo kukamilisha mchakato wa 
‘blanktape levy’ ambao ni chanzo 
kingine cha ukusanyaji wa mirabaha 
kwa ajili ya wasanii na wabunifu 
wengine, ni lazima kuwa wabunifu na 
kutafuta vyanzo vingine vya matumizi 
ya kazi za wabunifu kwa ajili ya kuku-
sanya mirabaha,’alisema Rais wa JMT 
Rais Samia Suluhu Hassan Mei 31, 
2022 katika uzinduzi wa kitabu cha 
Joseph Mbilinyi  aliyekuwa Mbunge 
wa Mbeya  Mjini na muasisi wa Muziki 
wa Hippop Tanzania. 

Halikadhalika Afisa Mtendaji Mkuu na 
Msimamizi wa Hakimiliki alimshukuru 
Rais Dkt.Samia kwa mambo mbalim-
bali aliyoyafanya kwa Ofisi hiyo 
ambayo yamekuwa ni chachu katika 
kuboresha ukuaji wa tasnia ya hakim-
iliki nchini, na yamesaidia kuongeza 
ukuaji wa elimu ya hakimiliki kwa 
umma.

Kutokana na fedha ambazo Ofisi 
iliwezeshwa kibajeti zimesaidia kutat-
ua changamoto nyingi za kiutendaji 
ikiwemo kufanikisha kuwafikia 

wadau na kuweza kutoa elimu kwa 
wadau mbalimbali ikiwemo Kamati 
mbili za Bunge, Mahakimu, Viongozi 
wa Mashirikisho, Wadau wa Tasnia 
ya Hakimiliki, Watumiaji wa kazi za 
Muziki na Filamu katika Maeneo ya 
Biashara, Wamiliki wa Kebo, katika 
mikoa mbalimbali kama Dodoma, 
Mwanza, Mbeya, Mtwara, Singida, 
Morogoro, Arusha na Pwani pia 
tumeweza kushiriki maonesho 
mbalimbali na kuweza kutoa elimu ya 
hakimiliki kutokana na uwezeshwaji 
wa kibajeti,’ alisema Doreen.

Akiendelea kuzungumza Doreen 
alieleza kuwa kutokana na uwezesh-
waji katika utoaji wa elimu ya hakimi-
liki kumesadia kuongeza idadi ya 
wabunifu wanaosajili kazi zao 
ambapo kwa kipindi hicho Kazi 8,070 
zimesajiliwa kutoka kwa wabunifu 
1,696, pia makusanyo ya malipo ya 
mirabaha yamefikia asilimia 40% 
ukilinganishwa na awali ambapo 
wastani wa mkusanyo wa mirabaha 
ulikuwa sawa na 28%.

Pia COSOTA imefanikiwa kusuluhisha 
migogoro mbalimbali ya uvunjifu wa 
hakimiliki. Jukumu hilo limekuwa likifa-
nyika na COSOTA hali hii imesaidia 
wabunifu kumaliza migogoro yao 
ndani ya Ofisi badala ya kwenda 
mahakamani. 

Vilevile mnamo Julai 01,2022 aliyeku-
wa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe.Mohamed Mchengerwa 
aliteuwa Kamati ya Kuratibu namna 
bora ya kusimamia hakimiliki nchini 
kwa lengo la kupata maoni ya wadau 
ya namna bora zaidi ya kusimamia 
hakimiliki. Kamati hiyo ilifanya kazi 
kwa mwezi mmoja na kukabidhi taari-
fa yake kwa Waziri huyo na baada ya 
kukabidhi taarifa hiyo ilipelekwa kwa 
Mhe.Rais wa Jamhuri ya Muungano 
wa Tanzania Dkt. Samia na 
utekelezaji wake ulianza mara moja. 

Nayo Ofisi imefanikiwa kushirikiana 
na mashirika ya Kimataifa, Kikanda na 
Vyama dada vinavyosimamia hakimi-
liki na kuboresha usimamizi wa haki-
miliki nchini. Shirika la Miliki Ubunifu 
Duniani (World Intellectual Property 
Organization - WIPO), Shirika la Miliki 
Bunifu Afrika (African Regional Intel-
lectual Property Organization - 
ARIPO), Shirika la Umoja wa Watunzi 
na Wasanii (Confederation of Com-
posers and Authors Societies - 
CISAC), Shirikisho la Kusimamia Kazi 
za Maandishi Duniani (International 
Federation of Reproductions Rights 
Organisation - IFRRO) na Internation-
al Federation of Phonographic Indus-
tries – IFPI).

05www.cosota.go.tz
Maafisa wa Ofisi ya Hakimiliki Tanzania wakiwa katika picha ya pamoja na Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo  

Mhe.Balozi Dkt. Pindi Chana, alipotembelea Ofisi hiyo Februari 21,2023, Jijini  DSM.
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Rais wa Shirikisho la Muziki Tanzania Bw. Addo November (kulia) akimkabidhi Msanii wa Muziki wa Bongo Fleva Ally Salehe Kiba 
maarufu kama Ally Kiba (kushoto) hundi ya mfano wa mirabaha aliopata katika hafla ya mgao wa mirabaha uliyotangazwa 

Januari 28, 2022.

Meneja wa Mauzo Startimes David Malisa (kushoto) akikabidhi hundi ya mfano ya mgao aliopata Msanii wa Bongo Fleva 
Faustine Mfinanga maarufu Nandy ambapo ilipokelewa na muwakilishi wake katika hafla ya mgao wa mirabaha 

uliyotangazwa Januari 28, 2022 Jijini Dar es Salaam.



NAIBU WAZIRI HAMIS MWINJUMA ATOA 
MAELEKEZO KWA WASIOLIPA LESENI 
(MIRABAHA) KUCHUKULIWA HATUA
Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Naibu Waziri Wizara ya 
Utamaduni, Sanaa na Michezo 
Mheshimiwa Hamis Mwinjuma (Mb) 
ametoa agizo kwa Ofisi ya Hakimiliki 
(COSOTA) kuwachukulia hatua 
watumiaji sugu wa kazi za sanaa 
kama Muziki na Filamu katika maeneo 
ya biashara ambao hawalipii leseni 
hizo (mirabaha).

Mheshimiwa Naibu Waziri Mwinjuma 
alitoa agizo hilo Machi 16, 2023 alipo-
tembelea COSOTA baada ya 
kuapishwa kwake ikiwa ni ziara ya 
kufahamu majukumu ya taasisi zilizo 
chini ya Wizara anayoisimamia. 

"Ni lazima mfanye operesheni kwa 
hawa wadaiwa sugu ambao wana-
tumia kazi hizo lakini hawataki kulipa 
Mirabaha na kuwafanya mfano. 
Wasanii wameshateseka sana na 
sasa inatosha. wao ni wakina nani 

hata watumie kazi za wasanii bila 
wasanii kunufaika?" alisema Mhe. 
Mwinjuma.

Akiwasilisha taarifa ya utekelezaji wa 
majukumu ya COSOTA, Afisa 
Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa 
Hakimiliki Doreen Anthony Sinare 
alieleza kuwa Ofisi ina mpango wa 
kugawa mirabaha hivi karibuni kabla 
ya makampuni ya ukusanyaji na Uga-
waji wa Mirabaha hayajaanza kuku-
sanya.

"Tunatarajia Makampuni ya kukusan-
ya na kugawa Mirabaha yatakapope-
wa leseni yaanze kazi tarehe 
01.07.2023 ambapo itakuwa ni kipin-
di cha mwaka mpya wa fedha na 
COSOTA kwa wakati huo itakuwa 
tayari imefanya mgao," alisema 
Doreen.

Halikadhalika Naibu Waziri huyo 
alieleza kuwa amepewa jukumu la 
kusimamia COSOTA na Mheshimiwa 
Waziri wa Utamaduni, Sanaa na 
Michezo Mhe.  Balozi Dkt. Pindi Chana 
na kuwa amepokea jukumu hilo kwa 
mikono miwili kwani yeye ni mmoja 
wa wasanii wa muda mrefu hivyo 
anafahamu na yuko tayari kuhakiki-
sha masuala ya hakimiliki za Wasanii 
yanatekelezwa vyema. 

Vilevile Mhe. Naibu Waziri Mwinjuma 
aliipongeza COSOTA kwa kukamili-
sha mchakato wa utekelezaji wa 
Mabadiliko ya Sheria ya Hakimiliki na 
Hakishiriki ya mwaka 2022 kwa 
wakati, ambapo alisisitiza kufanya 
kazi zaidi ili kuboresha usimamizi wa 
hakimiliki.
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BALOZI WA KUDUMU TANZANIA UN 
AIPONGEZA COSOTA KWA MASHIRIKIANO 
NA WIPO
Na Anitha Jonas

Mheshimiwa Balozi wa Kudumu 
Tanzania UN kutoka Geneva Uswisi 
Maimuna Kibenga Tarishi aipongeza 
Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSO-
TA) kwa namna inavyoshirikiana na 
Shirika la Miliki Bunifu Duniani (WIPO) 
ambalo Makao Makuu yake yapo 
Uswisi, katika kuiwezesha nchi kufan-
ikiwa katika tasnia ya Hakimiliki na 
kuendana na mataifa yaliyoendelea.

Balozi Maimuna aliyasema hayo 
Novemba 22, 2022 alipotembea 
COSOTA na kufanya mazungumzo 
na Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi 
wa Hakimiliki Doreen Anthony Sinare 
pamoja na viongozi wa Mashirikisho 
yanayosimamia kazi za ubunifu nchini 
ambayo ni Shirikisho la Sanaa za 
Ufundi, Shirikisho la Sanaa za Maone-
sho, Chama cha Wachapishaji na 

Shirikisho la Filamu.

Katika mazungumzo na balozi huyo 
Doreen alibainisha jinsi COSOTA 
imekuwa ikishirikiana na WIPO, 
ikiwemo kupata Mafunzo ya muda 
mfupi na muda mrefu kwa Watumi-
shi, Elimu kwa wadau, Utafiti pamoja 
na taarifa za usuluhishi wa migogoro 
ya hakimiliki kuchapishwa katika 
jarida lao. 

Nae Rais wa Shirikisho la Sanaa za 
Ufundi Bw. Adrian Nyangamale  alim-
uomba Mheshimiwa Balozi kwa niaba 
ya viongozi wenzake kupata ufadhili 
kutoka WIPO wa kuweza kwenda 
kujifunza katika nchi zinazofanya 
vizuri kwenye usimamizi wa Makam-
puni ya Kukusanya na Kugawa Mira-
baha. Lengo ni kujifunza usimamizi 

wa kampuni hizo sababu Tanzania 
inakwenda kuanza mfumo huo kuto-
kana na Mabadiliko ya Sheria ya 
Hakimiliki na Hakishiriki ya mwaka 
1999 yaliyofanyika mwaka 2022.

"Naomba hili la mafunzo ya kwenda 
kuona kwa wenzetu waliyofanikiwa 
katika usimamizi Kampuni wa hizo za 
Kukusanya na Kugawa Mirabaha 
nilichukue na nitaenda kuongea na 
WIPO ili muende kutembelea nchi 
mbalimbali," alisema Balozi Maimuna.
Pamoja na hayo Afisa Mtendaji Mkuu 
huyo na Msimamizi wa Hakimiliki 
alimshukuru Mheshimiwa Balozi 
Maimuna kwa kuitembelea COSOTA 
pamoja na ahadi aliyoitoa kwa 
viongozi hao wa mashirikisho ya 
kuzungumza na WIPO kwa ajili ya 
kutoa ufadhili wa ziara za mafunzo 
katika nchi mbalimbali.

www.cosota.go.tz08



NAMNA USULUHISHI WA MIGOGORO 
YA HAKIMILIKI UNAVYOFANYWA NA 
COSOTA
Na Prosper Massawe

Pamoja na majukumu mengine Ofisi 
ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) 
inahusika pia na usuluhishi wa 
migogoro mbalimbali inayohusu 
uvunjifu wa hakimiliki iliyowasilishwa 
na wanachama au mbunifu yoyote 
ambaye kazi yake itakuwa imetumika 
bila ridhaa yake au ukiukwaji wa 
mkataba katika hakimiliki.

Utaratibu wa kuwasilisha malalamiko 
hayo ni kwa njia ya maandishi 
ambapo mlalamikaji anahitajika 
kuandika barua na kueleza kuhusu 

changamoto yake. Baada ya 
kupokelewa kwa barua, ofisi itamta-
futa mlalamikiwa na mlalamikaji 
kuwaalika katika kikao cha usuluhishi 
au kuomba majibu ya maandishi 
kutoka kwa mlalamikiwa.

Mlalamikaji anaweza kuwasilisha 
malalamiko yake dhidi ya Mtu binafsi 
au Taasisi kwa Ofisi ya Hakimiliki 
ambayo anaona kwa namna moja au 
nyingine imevunja haki zake za 
kiubunifu. Aidha, katika usuluhishi wa 
migogoro ya kazi za wabunifu pande 

zote hukaa meza moja na Kamati ya 
Usuluhishi wa Migogoro inayoongoz-
wa na COSOTA. Lengo kuu katika 
vikao hivyo huwa ni kuhakikisha kuwa 
pande zote mbili zinamaliza tofauti 
zao kwa njia ya amani, na kuwashauri 
namna bora ya kumaliza tatizo na 
kufanya usuluhishi na siyo kutoa 
hukumu. Sababu hukumu hutolewa 
na Mahakama pekee.

Endapo mgogoro huo utashindikana 
kusuluhishwa kwa kushindwa kufikia 
makubaliano ya kumaliza tatizo, 
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Kikao cha Usuluhishi wa Mgogoro wa uvunjifu wa hakimiliki baina ya Kampuni ya Uchapishaji wa Vitabu ya GDY na Taasisi ya 
Elimu Tanzania (TEA) kikiendelea katika Ofisi ya COSOTA.
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ambaye hakuridhika anaweza kuen-
delea na taratibu nyingine ikiwemo 
kwenda kufungua shauri Mahakama-
ni. Shauri likishafunguliwa COSOTA 
inaweza kuhusika kama shahidi 
Mahakamani endapo itahitajika.

Miongoni mwa migogoro ambayo 
Ofisi imekua inasuluhisha ni ile 
ambayo kazi za wabunifu zimekua 
zikitumika na watu wengine bila ya 
idhini ya mbunifu husika.  Muziki au 
Midundo ya Muziki, kutumika katika 
Filamu bila ya idhini ya Mmiliki, 
Matumizi ya kazi za Maandishi kama 
Vitabu, Matamasha na Mifumo. Hata 
hivyo COSOTA imefanikiwa kwa 

asilimia 80% kutatua migogoro na 
kuimaliza ndani ya ofisi na 20% ndiyo 
migogoro ambayo haikuweza kufikia 
muafaka na wahusika walikwenda 
kufungua mashauri  mahakamani. 
Kwa kipindi cha tarehe 1 Julai 2022 
hadi 30 Machi 2023 COSOTA ilipokea 
migogoro 28 ambapo migogoro 21 
imekwisha.

Halikadhalika Ofisi imekuwa ikisima-
mia na kuendesha  usuluhishi wa 
migogoro ya uvunjifu wa hakimiliki 
hata kwa kazi za ya nje ya nchi kwa 
kushirikiana na Ofisi za Hakimiliki za 
nchi hizo.

Migogoro hiyo huweza kuwa aidha 
kutoka kwa mbunifu ambaye ni Mtan-
zania anayelalamika kazi yake kutu-
mika katika nchi fulani bila ridhaa 
filamu bila ridhaa yake au Mbunifu wa 
nje ya Tanzania ambaye kazi yake 
ikitumika nchini bila ridhaa yake. 

Tanzania ni moja ya nchi mfano inay-
ofuatiliwa na Shirika la Miliki Ubunifu 
Duniani (WIPO) katika utatuzi wa 
migogoro ya hakimiliki kama ilivyo-
chapishwa katika tovuti ya https://w-
ww.wipo. int/amc/en/center/ ip-
day2023.html.

Picha kutoka Ofisi ya Miliki Bunifu Duniani World Intellectual Property Organization - katika  chapisho la Madhimisho ya Siku 
ya Miliki Bunifu Duniani walilotoa tarehe 26 Aprili, 2023 lililokuwa  likisomeka, WIPO ADR Stories: How Women are Making a 

Difference in IP Dispute Resolution. Kauli mbiu: Wanawake na Miliki ubunifu katika kuchochea Uvumbuzi na Ubunifu.



JINSI MFUMO WA USAJILI NA UGAWAJI 
WA MIRABAHA UNAVYOFANYA KAZI 
(WIPOCOS) 
Na Philemon Kilaka

Mnamo Januari 28, 2022 Ofisi ya 
Hakimiliki Tanzania (COSOTA) ilifan-
ya mgao wa 23 wa mirabaha kwa 
kazi za Muziki kwa kuzingatia 
matumizi ya kazi katika vyombo vya 
habari. Utaratibu wa kufanya mgao   
kwa kuzingatia matumizi ni wa 
kimataifa na unaleta maana ya 
mrabaha. Awali COSOTA imekuwa 
ikifanya migao ya mirabaha kulinga-
na na kazi zilizosajiliwa. 

Katika mgao huo kiasi cha 
Tshs.312,290,259 kiligawiwa kwa 

Wasanii 1,123 kutokana na matumizi 
ya kazi 5,924 kutoka vituo vya Redio 
vilivyowasilisha taarifa zake.

Hivyo katika kufanya mgao COSOTA 
inatumia Mfumo wa Usajili na Uga-
waji wa Mirabaha unaoitwa WIPO-
COS. Mfumo huo unamilikiwa na 
Shirika la Miliki Bunifu Dunia (WIPO) 
na unatumiwa na nchi mbalimbali 
duniani.

Mfumo huo wa kugawa mirabaha 
huingizwa kazi zote zilizotumika kwa 

lengo la kuweza kufanya mgao vizuri 
kutokana na matumizi ili kubainisha 
kiwango cha mgao kutokana na Haki-
miliki na Hakishiriki. 

Katika kufanya mgao wa mirabaha 
mfumo wa WIPOCOS unahitajika 
kuwepo kwa taarifa mbili za msingi 
ambazo ni kiasi cha fedha zilizoku-
sanywa na taarifa ya matumizi ya 
kazi kutokana na muda husika wa 
makusanyo. 

Hivyo taarifa hizo huingizwa kwenye 
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Msanii Hiphop Stamina akipewa elimu ya usajili na jinsi usajili unasaidia katika mgao wa mirabaha alipotembelea 
Ofisi ya COSOTA.



Afisa Mtendaji  Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki akiwa amewasilisha kitabu chake 
alichoandika kwa ajili ya usajili kwa Meneja wa Usajili Philemon Kilaka, Februari 

17,2023 katika ofisi za COSOTA Jijini Dar es Salaam.

mfumo wa WIPOCOS na kuchakat-
wa. Mfumo hutengeneza kiwango 
cha fedha ambacho huainishwa 
kama bei ambayo italipwa kwa 
matumizi ya kazi (unit rate). Kiwango 
hicho ndicho hutumika kujizidisha 
katika mfumo kulingana na idadi ya 
matumizi ya kazi.

Mfano iwapo mfumo umechakata na 
kupata bei ya matumizi kwa wimbo 
mmoja ni Tshs.10,000 na msanii 
mmoja ana kazi moja ambayo imetu-
mika mara 100 kutoka katika taarifa 
zilizoingizwa kwenye mfumo.  Mahes-
abu yake ya kuchakata matumizi 
hayo yatafanyika: 10,000(bei) X 
100(matumizi) = 1,000,000 hivyo 
mrabaha wa mbunifu huyo utakuwa 
ni Tshs. 1,000,000 mgao huu utakuwa 
hivi kwa mbunifu ambaye anamiliki 
kazi hiyo kwa asilimia 100% na ame-
sajili hivyo. Kama usajili ni asilimia 
50% kwa 50% ina maana kila mmoja 
katika kazi hiyo atapata shilingi 
500,000.

Kwa upande wa kazi ambayo 

haijasajiliwa  mnufaika hupewa  
mgao wa 100%   kutokana na kazi 
kuwa imeingizwa kwa jina la mtu 
mmoja kutokana na taarifa zilizopati-
kana, hali hii husababisha kupotea 
kwa haki za wabunifu wengine 
ambao wameshiriki kuandaa kazi 
hiyo ila mnufaika anapokuja kuchukua 
mrabaha wake, atahitajika kufanya 
usajili wa kazi hiyo ili kuweka taarifa 
hizo vizuri na kubainisha hakimiliki na 
hakishiriki katika kazi hiyo ili mgao 
ujao wenye hakishiriki waweze 
kunufaika. 

Uwepo wa  Kanzidata ya watu wali-
yosajili kazi  huleta maana ya kuwa na 
usahihi wa wamiliki halali wa kazi 
zilizotumika na ushahidi wa wenye 
hakimiliki na hakishiriki.

Lakini pia unapogawa mirabaha kwa 
kazi kama ya Muziki kwa kutumia 
taarifa za matumizi kutoka katika 
vyombo vya habari (logsheets/play-
list), na maeneo mengine yanayofan-
ya maonesho kwa umma unakuwa 
na ushahidi au uhalisia wa matumizi 

ya kazi za kila mnufaika wa mrabaha. 

Mfumo wa Ugawaji Mirabaha 
“WIPOCOS” baada ya zoezi la 
kuchakata mgao, hutoa jina la mnu-
faika wa mrabaha, pamoja na kiasi 
kilichopatikana kutoka katika kila 
nyimbo iliyotumika kutokana na taari-
fa zilizoingizwa kwenye mfumo na 
jumla ya pesa anazopata pamoja na 
taarifa ya kituo kilichotumia kazi yake.

Hivyo, ili uweze kupata mirabaha 
lazima kazi iwe imetumika na jinsi kazi 
inavyotumika mara nyingi ndivyo 
kiwango cha pesa kinavyoongezeka. 
Maeneo ambayo huhitajika kulipia 
leseni za matumizi ya kazi kama 
Muziki kwa ajili ya mirabaha ni 
maeneo ya biashara kama Vyombo 
vya Habari, Baa, Kumbi za Starehe, 
Kumbi za Sherehe, Supermarket, 
Migahawa, Vyombo vya Usafiri nk.

Mgao wa mirabaha hufanyika kwa 
kazi zote zilizotumika nchini ikiwemo 
kwa wasanii wa ndani na nje ya nchi 
kwa mujibu wa taarifa za matumizi.

Waongozaji wa Mdahalo wa ‘Jinsi ya kunufaika na ubunifu wako’ wakiendendesha mdahalo huo na (wabunifu hapo pichani) 
wa kwanza kulia ni Mkuu wa Wilaya ya Kibaha  Mhe.Nickson Saimon maarufu kama Nikiwapili sababu ni Msanii wa Muziki, 

katikati ni Rais wa Shirikisho la Sanaa za Ufundi Tanzania Bw. Adrian Nyangamale , wapili kulia ni Mkurugenzi wa ABC 
Initiatives  Angela Michael Malando, wapili kushoto ni Msanii wa Hippop Webiro Wakazi  Wassira maarufu kama Wakazi  na 

Afisa Sheria kutoka COSOTA Zephania Lyamuya  (wa kwanza kushoto) uliyofanyika na COSOTA kwa kushirikiana na ABC 
Attonerys  na ABC Initiatives katika kongamano la mwaka, Disemba 01,2022 ukumbi wa JNICC Jijini  Dar es Salaam.



 Aliyekuwa Waziri wa Utamaduni, Sanaa na Michezo Mhe. Mohamed Mchengerwa (Mb) (wapili kushoto) akikabidhi hundi 
ya mfano ya mrabaha iliyopata Kwaya ya Mt.Cecilia Arusha kwa Rais wa Shirikisho la Muziki Tanzania Bw. Addo Novem-

ber (kushoto) kwa niaba ya kwaya hiyo katika hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa Januari 28, 2022.

MATUKIO KATIKA PICHA MGAO 
WA MIRABAHA

Aliyekuwa Kaimu Katibu Baraza la Sanaa la Taifa Bw. Matiko Mniko akimkabidhi Msanii wa Muziki wa Injili Christina 
Shusho hundi ya mfano ya mrabaha aliopata katika hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa Januari 28, 2023.



Msanii wa Muziki Darasa (kulia) akiwa pamoja na meneja wake katika ofisi ya COSOTA wakijaza fomu ya taarifa za 
kibenki kwa ajili ya kulipwa mrabaha aliyopata msanii huyo katika mgao uliotangazwa Januari 28, 2022.

Mkurugenzi wa Idara ya Maendeleo ya Sanaa Dkt. Emmanuel Ishengoma (kulia) kutoka Wizara ya Utamaduni, Sanaa na 
Michezo akimkabidhi Msanii wa Injili Martha Mwaipaja (kushoto) hundi ya mfano wa mrabaha aliopata katika hafla ya 

mgao wa mirabaha uliyotangazwa Januari 28, 2022. 



Aliyekuwa Mkuu wa Wilaya Kisarawe hivi sasa Mkuu wa Wilaya Kibaha Mhe. Nickson Saimon maarufu kama Nikiwapili 
akimkabidhi hundi ya mfano Msanii wa Bongo Fleva Saraphina Kitinga maarufu kama Phina ya mrabaha aliopata katika 

hafla ya mgao wa mirabaha uliotangazwa tarehe 28 Januari, 2022 Jijini Dar es Salaam.

Msanii wa Muziki wa Hiphop Ambwene Yesayamaarufu kama AY (kulia),Msanii wa Muziki wa Bongo fleva Chege Chigunda 
maarufu kama Chege (katikati) na Msanii Farid Kubanda  maarufu kama Fidq (kushoto) wakipewa huduma ya kujaza taarifa za 
kibenki na Maafisa wa COSOTA kwa ajili ya malipo ya mirabaha waliopata katika mgao uliotangazwa Januari 28, 2022 katika 

Ofisi ya COSOTA Jijini Dar es Salaam.



MATUKIO KATIKA PICHA UTOAJI 
WA ELIMU

Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki Ofisi ya Hakimiliki Tanzania Doreen Anthony Sinare (kushoto) akiwa katika 
picha ya pamoja na Mtaalam wa Mifumo ya Udukuzi na Miliki Bunifu na Mshauri wa Sheria kutoka Idara ya Haki nchini Marekani 

Tanya Hill (wapili kushoto) pamoja na Afisa wa Ubalozi wa Marekani Tanzania  Jeremy  Becky.

Mahakimu kutoka Mahakama mbalimbali nchini  wakifuatilia mafunzo ya hakimiliki yaliyoandaliwa na COSOTA kwa kushiriki-
ana na Chuo cha Mahakama Tanzania kutoka kwa Majaji waliyobobea masuala ya Miliki Bunifu Mhe. Jaji Dkt. Adam Mambi, 
Mhe. Jaji Dkt. John Ubena, Mhe. Jaji Dkt. Theodora Mweneghoha na Mhe. Jaji Eliaman Laltaika (hawapo pichani) yaliyotolewa 
Mkoani Morogoro kuanzia tarehe 20 - 21 Januari, 2022 kwa udhamini wa  Multichoice Tanzania (DSTV) na Azam Media Ltd.



Mheshimiwa Jaji Mfawidhi Mahakama ya Kituo Jumuishi Morogoro Mhe. Paul Ngwembe aliyeketi katikati  akiwa katika picha ya 
pamoja na Afisa Mtendaji Mkuu na Msimamizi wa Hakimiliki COSOTA Doreen Anthony Sinare (aliyeketi kulia), Mhe. Jaji Dkt. 
Adam Mambi (aliyeketi kushoto) kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Dodoma, Mhe. Jaji  Dkt. Theodora Mweneghoha kutoka 

Mahakama Kuu Divisheni ya Ardhi (aliyesimama katikati), Mhe. Jaji Dkt. John Ubena kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Tanga 
(wapili kushoto), Mhe. Jaji  Eliaman Laltaika kutoka Mahakama Kuu Kanda ya Mtwara, Mhe. Hakimu Mkazi Kurugenzi ya 

Mashauri Upendo Ngitiri (wa kwanza kushoto), Afisa Sheria COSOTA Zephania Lyamuya (wa kwanza kulia) na Afisa Sheria wa 
Wizara ya Utamaduni, Sanaa na Michezo Evody Kyando (wapili kulia) mara baada ya ufunguzi wa Mafunzo ya Hakimiliki kwa 

Mahakimu yaliyoandaliwa na COSOTA kwa kushirikiana na Chuo cha Mahakama Tanzania yaliyofanyika Mkoani Morogoro 
Januari 20 -21, 2022 kwa udhamini wa Multichoice Tanzania (DSTV) na Azam Media Ltd.

Afisa Sheria COSOTA Zephania Lyamuya  akitoa mafunzo ya marekebisho ya Sheria ya Hakimiliki na Hakishiriki yaliyofanyika 
mwaka 2022 kwa kuwapitisha Waheshimiwa Wabunge wa Kamati ya Bunge ya Kudumu ya Huduma na Maendeleo ya Jamii 
na Kamati ndogo ya Sheria  Rasimu ya Kanuni ya kuanzisha Kampuni za Kukusanya na Kugawa Mirabaha kwa Wasanii na 

Waandishi na Rasimu ya Kanuni ya kukusanya Mirabaha kupitia vifaa vinavyotumika kubebea, kuchakata na kusambaza kazi 
za sanaa vinavyoingizwa  au kuzalishwa nchini “Blank tape Levy”.



To protect right of content cre�ors
Maafisa wa COSOTA  wakifuatilia kikao cha kukusanya maoni ya wadau wa Sekta binafsi  ya nyongeza ya vifaa vinavyohitajika 

kuingia katika kanuni ya 'Blanktape levy' ,  kilichofanyika katika  Taasisi ya Sekta Binafsi (TPSF) Machi 01,2023 Jijini Dar es 
Salaam   wa kwanza kushoto  ni Afisa Hakimiliki Naomi Mungure na wapili ni Meneja wa fedha na Utawala COSOTA Baraka 

Katemba.

Wadau wa Ubunifu wakiwa katika kikao cha kutoa maoni kwa Kamati teule ya  ya namna bora ya kusimamia hakimiliki 
nchini Jijini Dar es Salaam.



Afisa Sheria Zephania Lyamuya akiwa katika kituo cha wasafi redio kutoa elimu ya hakimiliki.

Afisa Hakimiliki Mwandamizi Naomi Mungure akitoa elimu ya hakimiliki kwa wadau waliotembelea banda la COSOTA 
katika Maonesho ya Tamasha la Acces Music in Africa Jijini Dar es Salaam Novemba 26, 2022.



Meneja Idara ya Usajili na Kumbukumbu Bw. Philemon Kilaka akitoa elimu ya hakimiliki kwa viongozi wa Shirikisho na Vyama vya 
Shirikisho la Sanaa za Maonesho, Novemba 29,2023 Jijini Dar es Salaam.

Kampuni

iambatishe

wasiopungua



Wamiliki wa Vyombo vya Habari Nyanda za Juu Kusini wakitoa maoni katika Kanuni ya Leseni  ya Utangazaji na Maonesho 
kwa Umma  kwa Maafisa wa COSOTA (hawapo pichani) kikao hicho kilichofanyika Jijini Mbeya Agosti 2021.

Maafisa wa COSOTA wakikagua Leseni ya matumizi ya Muziki katika Baa ya Milestone  Jijini Arusha katika operesheni ya 
kufuatilia  madeni ya muda mrefu Oktoba 07, 2022, kulia ni Meneja Usajili na Kumbukumbu Bw. Philemon Kilaka na  kushoto ni  

Afisa Hakimiliki Mkuu Paul Makula.



O F I S I  Y A  H A K I M I L I K I  T A N Z A N I A



ABC Attorneys ni Ofisi ya Mawakili  iliyopo Jijini Dar es 
Salaam, yenye matawi Jijini Dodoma, Arusha na kisiwani 
Zanzibar  na huduma za kisheria katika maeneo mbalim-
bali, ikiwemo Sheria za Kampuni na Biashara, Fedha, 
Hakimiliki  na kuendesha kesi mbalimbali.
 
Ofisi hii imetimiza miaka kumi katika utendaji kazi na 
ina timu ya wanasheria wenye uzoefu ambao hutoa 
suluhisho la kisheria lenye ufanisi kwa wateja wao. ABC 

Attorneys imefanikiwa kusaidia na kushiriki katika usuluhishi wa masuala ya 
hakimiliki kwa Wasanii, Watayarishaji, Wachoraji na Waandishi wa Vitabu, kwa 
ushirikiano wa karibu na Ofisi ya Hakimiliki Tanzania - COSOTA.

Pia, ABC Attorneys kupitia ofisi za mamlaka za mali miliki za kitaifa na kimataifa 
kama Business Registration and Licensing Agency (BRELA), Zanzibar  Business and 
Property Registration Agency (ZBPRA), na Africa Regional Intellectual Property 
Office (ARIPO), imefanikiwa kusaidia wafanyabiashara kusajili alama za biashara na 
wavumbuzi kusajili Hataza Tanzania Bara na Visiwani Zanzibar pamoja na Afrika.

ABC Attorneys kwa kushirikiana na ABC Initiatives, COSOTA na wadau wengine, 
wamefanikiwa kuandaa makongamano makubwa mawili ya kila mwaka yaitwayo 
‘ABC Annual Symposium’. makongamano hayo  yaliwakutanisha wataalamu na 
wadau kutoka kada mbalimbali kujadili masuala muhimu ya kisheria, biashara na 
teknolojia nchini Tanzania na Afrika Mashariki. Ushiriki wa ABC Attorneys katika 
makongamano haya, unaonesha dhamira yao ya kukuza elimu ya kisheria na kujenga 
fursa za ushirikiano na washirika katika jamii. 

Kwa mwaka 2023, ABC Attorneys imeandika makala iitwayo “The Ease of Doing 
Business in Tanzania and Zanzibar: Digital and Blue Economy” ambayo inajadili 
masuala mbalimbali yanayohusu biashara na uwekezaji Tanzania Bara na Zanzibar. 
Makala hii inalenga kutoa mwongozo kwa wawekezaji wapya na wanaotaka kuende-
leza biashara zao nchini na inawapa uelewa wa kina kuhusu masuala ya kisheria 
yanayohusiana na biashara pamoja na uwekezaji kwa Tanzania Bara na Zanzibar, 
makala hii tunatarajia kusambaza katika maeneo mbalimbali na kwa sasa inapatikana 
katika tovuti yetu ya www.abcattonerys.co.tz.

KUHUSU ABC Attorneys

Makao Makuu,
Jangid Plaza,4th Floor,
Ali Hassan Mwinyi Road, Dar es Salaam.

+255688609931
info@abcattorneys.co.tz 

www.abcattorneys.co.tz

@abcattorneys

Sunday Ndamugoba
Wakili Kiongozi wa Ofisi ya 
Mawakili ya ABC Attorneys



BREAKTHROUGH 
ATTORNEYS 

P   L   A   C   E      S   O   M   E     T   E   X   T     H   E   R   E

Breakthrough Attorneys ni kampuni ya Mawakili iliyosajiliwa na 
kuanza kutoa huduma za kisheria mwaka 2014. Ina Makao 
Makuu yake Dar es Salaam pamoja na matawi mawili, moja lipo 
Zanzibar na lingine lipo Jijini Dodoma. Breakthrough Attorneys 
ina idara ya kutoa huduma za kisheria katika wigo wa Hakimili-
ki. Idara hii inatoa huduma za kisheria katika alama za biasha-
ra, hakimiliki na hataza. 

Katika eneo la hakimiliki, Breakthrough Attorneys imekuwa 
ikitoa huduma za kisheria juu ya usajili na ulinzi wa hakimiliki 
kwa wasanii na makampuni ya kitaifa na kimataifa katika 
nyanja za teknolojia, hoteli na malazi, biashara za mtandaoni, 
ujenzi, viwanda, usafirishaji, kilimo, na ufugaji. Katika hili, tuna-
fanya kazi pamoja na Tanzania Startups Association katika 
kushauri waanzilishi wa uvumbuzi kuhusu hakimiliki na mali-
akili zingine.

 Hii ni pamoja na kuwashauri juu ya njia bora ya kupata faida za 
kiuchumi kutoka kwenye hakimiliki wanazomiliki. Tunashauri, 
tunawawakilisha na kuwaongoza wasanii na wabunifu pindi 
wanapotaka kutumia hakimiliki zao kama chanzo cha mtaji na 
mchango wao katika biashara au kampuni pale wanapozung-
umza na wawekezaji.  

Katika kutoa huduma zake za kisheria, Breakthrough Attorneys 
imekuwa ikishirikiana na taasisi za Serikali na za binafsi kama 
vile Ofisi ya Hakimiliki Tanzania (COSOTA) na Stargaze Compa-
ny Limited ambayo ni kampuni tanzu kwa Breakthrough Attor-
neys, inayojihusisha na uwanda mzima wa usimamizi wa kazi 
za Sanaa, Utamaduni, Michezo na usimamizi wa wasanii walio-
po katika sekta hiyo. 

Ofisi ya Dodoma ,

Ghorofa 1, Wing B, Kambarage Tower,
Block G - NCC Link,
Dodoma, Tanzania

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys

Breakthrough Attorneys
 
Makao Makuu 
66 BTA House, Plot No. 331/00,
Msasani Road, Oysterbay,
P. O. Box 72838, Dar es Salaam 

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys

Ofisi ya  Zanzibar

Ghorofa 1, Tiger House,
Opposite Majestic  Cinema,
Vuga Area, Stone Town, Zanzibar

www.breakthroughattorneys.com
Twitter: @BTAttorneys
LinkedIn: Breakthrough Attorneys

Kheri Mbiro
Mwanzilishi mwenza na Mbia 
wa Ofisi ya Mawakili ya 
Breakthrough Attorneys



SHUKRANI ZA DHATI KWA 
WADHAMINI



Thamini Ubunifu

Soma jarida 
letu kidijiti

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

UTUMISHI Building, 18Kivukoni Road, 

P. O. Box 6388, Dar es Salaam 

Simu: +255 738015013 au +255 738015014 

Barua pepe: info@cosota.go.tz

 

@cosotatanzania

Ofisi ya Hakimiliki Tanzania
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania

UTUMISHI Building, 18Kivukoni Road, 

P. O. Box 6388, Dar es Salaam 

Simu: +255 738015013 au +255 738015014 

Barua pepe: info@cosota.go.tz

 

@cosotatanzania


